
USIMAMIAJI WA KANUNI ZA MAADILI YA KAZI KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA. 
 
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma 
 
1.0 Utangulizi  
Katika makala ya wiki iliyopita tulieleza namna ambavyo 
serikali inashughulikia mafao ya watumishi serikalini. Katika 
makala hiyo tulielezea kuwa mafao ni malipo anayopata 
mtumishi baada ya kustaafu kazi katika utumishi wa umma. 
Aidha tuliezea pia kuwa mamlaka za zinazohusika na 
utayarishaji wa kumbukumbu za mtumishi zinapaswa 
kutunza na kuziwasilisha kumbukumbu hizo kwenye Mifuko 
husika ili Mifuko iweze kuandaa mafao ya mtumishi husika 
kwa wakati. Katika makala ya leo tutaelezea usimamiaji wa 
kanuni za maadili ya kazi katika utumishi wa umma. Sote 
tunajua kuwa utendaji wa shughuli za serikali huongozwa na 
kanuni za maadili ya kazi zilizotolewa na serikali kwa ajili ya 
watumishi wote wa umma. Watumishi wote wa umma wanao 
wajibu wa kufanya kazi kwa kufuata kanuni za maadili ya 
kazi. Aidha mamlaka za nidhamu zinapaswa kusimamia 
utekelezaji wa kanuni za maadili ya kazi katika utumishi wa 
umma kwa kuhakikisha kuwa kanuni hizo zinafuatwa na kila 
mtumishi ili kujenga nidhamu ya utendaji wa shughuli za 
serikali kwa kuwaelimisha na kutoa miongozi muhimu kwa 
watumishi wote wa umma.   
 
2.0 Utekelezaji wa kanuni za maadili ya kazi katika 
utumishi wa umma  
Ili watumishi wa umma waweze kutekeleza shughuli zao kwa 
kufuata kanuni za maadili ya kazi mamlaka za nidhamu 
katika utumishi wa umma zina wajibu wa kutekeleza 
yafuatayo: 
 
2.1 Kuwapatia watumishi mwongozo wa kanuni za maadili ya 
kazi katika utumishi wa umma (Kanuni Na.66(1). Katika 
hatua hii mamlaka za nidhamu zinapaswa kuhakikisha kuwa 
kila mtumishi amepatiwa nakala ya mwongozo wa kanuni za 



maadili ya kazi ili kila mmoja aweze kusoma na kuelewa yale 
ambayo yameelekezwa katika mwongozo huo. 
 
2.2 Kumsainisha kila mtumishi makubaliano ya kuzingatia 
kanuni za maadili ya kazi katika utumishi wa umma(kanuni 
Na.66 (2) kwa kutumia fomu za makubaliano ya kuzingatia 
kanuni za maadili ya kazi. Fomu hii itajazwa na mtumishi na 
kuthibitishwa na mwajiri 
 
2.3 Kuchukua hatua dhidi ya mtumishi anayekiuka kanuni za 
maadili ya kazi(kanuni Na.67). Katika kutekeleza hatua hii 
mamlaka za nidhamu  zinapaswa kutekeleza hatua hii kwa 
kufuata sheria, kanuni na taratibu za utumishi wa  umma na 
sheria nyingine za nchi. 
 
3.0 Hitimisho 
Mamlaka zote za nidhamu zinapaswa kutekeleza masuala yote 
ya kinidhamu kwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa umma 
Na 8 ya mwaka 2002, kanuni na taratibu zake za mwaka 
2003.    

 
Ndugu msomaji, iwapo una maswali au maoni tafadhali 
tuandikie: 
Katibu, 
Ofisi ya Rais 
Tume ya Utumishi wa Umma 
Jengo la Acacia, Mtaa wa Samora  
S.L.P 9143 
Dar es Salaam. 
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